Kusikiliza Pakua Podcast
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 04h30 - 05h00 TU
    Uchambuzi na makala 23/09 04h30 GMT
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 05h30 - 06h00 TU
    Uchambuzi na makala 23/09 05h30 GMT
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 15h00 - 16h00 TU
    Uchambuzi na makala 22/09 15h00 GMT
Ili Kufurahia kikamilifu maudhui ya multimedia yetu, unahitaji kuwa na Plugin iliyowekwa kwenye kompyuta yako Ili kuingia, unahitaji kuruhusu cookies zote kwa kuseti vizuri Ili kutembelea mtandao, tovuti ya RFI inaenda sambamba na Internet Explorer 8 na + Firefox 10 na +, Safari 3 na +, Chrome 17 na + nk
Habari mpya kabisa
  • Kampuni kubwa ya kitalii duniani Thomas Cook yafilisika
  • Kanisa Katoliki nchini Burundi laishtumu serikali ya Burundi
  • Chanjo ya pili ya Ebola kuanza kutolewa nchini DRC mwezi Oktoba
Afrika

Chuo kikuu cha Kinshasa chaendelea kukumbwa na sintofahamu

media Chuo Kikuu cha Kinshasa (UNIKIN) Januari 19, 2015. © AFP

Hali ya sintofahamu yaendelea kujitokeza katika Chuko Kikuu cha Kinshasa (UNIKIN) nchini DRC. Hali hiyo ilianza Jumatatu Novemba 12 baada ya makabiliano kati ya wanafunzi na vikosi vya usalama. Wakati huo wanafunzi wawili walifariki dunia kutokana na majeraha ya risasi.

Licha ya wito wa utulivu, na kumfungulia mashtaka mmoja wa maafisa wa polisi waliohusika na vifo vya wanafunzi hao, hali ya sintofahamu ilijitokeza kwa mara nyingine Jumatatu hii, Novemba 19. Walimu, wanafunzi na serikali wanatarajia Jumanne wiki hii kufanya mazungumzo ili kupatia ufumbuzi hali hiyo.

Kwa mujibu wa polisi mjini Kinshasa, sintofahamu iliyojitokeza Jumatatu wiki hii katika Chuo Kikuu cha Kinshasa (UNIKIN) ilisababishwa na kundi la wahuni walioingia katika Chuo Kikuu hicho.

Hali hiyo inatokea zikiwa zimesalia siku tatu kabla ya kuanza kwa kampeni za uchaguzi siku ya Alhamisi kuelekea Uchaguzi Mkuu uliopangwa kufanyika Desemba 23.

"Wahuni kutoka Mbanza-Lemba (Kata masikini na yenye wakazi wengi iliyo karibu na Chuo Kikuu cha UNIKIN) ndio chanzo cha machafuko yaliyoripotiwa katika Chuo Kikuu cha Kinshasa ambapo hali ya utulivu imerejea. Polisi imerejesha usalama", Jenerali Sylvano Kasongo, mkuu wa polisi katika mji wa Kinshasa ameliambia shirika la Habari la AFP.

"Tuliwaachilia huru wanafunzi wote waliokamatwa, lakini wahuni bado wanashikiliwa na watafikishwa mbele ya vyombo vya sheria," afisa huyo ameongeza.

"Makabiliano bado yanaendelea ... Polisi wanafyatua risasi hewani, na wanarusha gesi za machozi kwenye nyumba zetu. Tunajibu kwa kurusha mawe kwa kukabiliana na hali hiyo," alisema mwanafunzi katika Kitivo cha biolojia akiohojiwa Jumatatu mchana.na AFP.

"Polisi wako kila mahali kwenye Chuo hiki, wanakamata kila mpita njia, wanawaibia simu zao, fedha na mikoba yao. Tumeamua kurudi nyumbani," aliongeza mwanafunzi mwingine kutoka Kitivo cha Sayansi.

Wanafunzi wawili walifariki wiki iliyopita baada ya kupigwa risasi na polisi kwenye Chuo Kikuu cha Kinshasa (UNIKIN) wakati wakiandamana wakitaka visomo kuanza, baada ya mgomo wa waalimu.

"Afisa wa polisi aliyefyatua risasi alikamatwa, atahukumiwa kwa mujibu wa sheria," ameahidi Waziri wa Elimu ya Juu Steve Mbikayi.

Upinzani kupitia mgombea wao Martin Fayulu, umeshtumu "matumizi ya kupita kiasi ya vikosi vya usalama kwa kuzima maandamano ya wanafunzi" na "uhaba wa vifaa vya usalama nchini DRC".

Tangu Novemba 12, wanafunzi wa Chuo Kikuu cha UNIKIN wanaandamana wakiomba mgomo wa walimu wao usitishwe. Mgomo ambao ulianza miezi miwili iliyopita jkuhusu masuala ya mishahara.

Mkutano wa waalimu wa Chuo Kikuu cha UNIKIN umepangwa kufanyika Jumatano wiki hii kuamua iwapo wataendelea na mgomo au la baada ya mazungumzo na serikali, kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini DRC.

Kuhusu mada hiyo hiyo
 
Samahani, mwunganisho na sava umeshindikana