Kusikiliza Pakua Podcast
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 04h30 - 05h00 TU
    Uchambuzi na makala 25/01 04h30 GMT
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 05h30 - 06h00 TU
    Uchambuzi na makala 25/01 05h30 GMT
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 15h00 - 16h00 TU
    Uchambuzi na makala 25/01 15h00 GMT
Ili Kufurahia kikamilifu maudhui ya multimedia yetu, unahitaji kuwa na Plugin iliyowekwa kwenye kompyuta yako Ili kuingia, unahitaji kuruhusu cookies zote kwa kuseti vizuri Ili kutembelea mtandao, tovuti ya RFI inaenda sambamba na Internet Explorer 8 na + Firefox 10 na +, Safari 3 na +, Chrome 17 na + nk
Afrika

Pritoria yathibitisha kuwa na vithibitisho dhidi ya wanadiplomasia kutoka Rwanda waliyofukuzwa

media Jeff Radebe, waziri wa sheria wa Afrika Kusini, hapa ni katika mwaka 2009, anathibitisha kuwa na vithibitisho dhidi ya wanadiplomasia kutoka Rwanda waliyofukuzwa.. PICHA : AFP / ALEXANDER JOE

Serikali ya Afrika Kusini imeionya nchi ya Rwanda na kudai kuwa ardhi yake haitatumika kama uwanja wa vita kati yake na mataifa ya magharibi siku chache baada ya taifa hilo kuwafurusha maafisa watatu wa ubalozi wake wanaotuhumiwa kupanga njama za kuwashambulia wanasiasa wa Rwanda wanaoishi nchini humo.

Akizungumza na wanahabari mjini Pretoria, waziri wa sheria, Jeff Radebe amesema kuwa kamwe nchi yake haitokubali kuona taifa lolote lile duniani likitumia ardhi yake kufanya shughuli zozote ambazo zinahatarisha usalama wa nchi na raia wake.

“Jambo la kwanza ni kwamba uhusiano wa kidiplomasia baina ya Afrika kusini na Rwanda ni mzuri na utaendelea kuwepo. Hata hivyo, serikali ya Afrika kusini imeamua kuwafukuza maafisa wa Rwanda na Burundi kwa sababu wamekiuka ibara ya 41 ya mkataba wa Viena na ibara ya 9 ya makubaliano kuhusu hadhi ya kidiplomasia. Haya ni matokeo ya kujihusisha na majaribio ya kuuwa mmoja wao anayeishi nchini Afrika kusini. Sisi ni nchi ya kideemokrasia ya kikatiba, na mtu yoyote yule au kundi la watu watakaokiuka haki za binadamu atakumbana na mkono wa sheria”, amesema Radebe.

Katika hatua nyingine Serikali ya rwanda imejibu mapigo kupitia waziri wake wa mambo ya Kigeni, Louise Mushikiwabo ambaye kupitia mtandao wa Twitter ameitaka Afrika kusini kuacha kuwapa hifadhi wahaini wa nchi hiyo ama sivyo ikubali gharama ya kile kinachotokea.

Maafisa watatu wa ubalozi wa Rwanda akiwemo na mmoja kutoka nchini Burundi walifukuzwa juma liliyopita nchini Afrika Kusini, hatua ambayo ilichukuliwa na serikali ya nchi hiyo, ikiwatuhumu kuhusika katika mashambulizi ya kuhatarisha usalama wa wakimbizi wa Rwanda na Burundi wanaomba hifadhi nchini Afrika Kusini.

 
Samahani, mwunganisho na sava umeshindikana