Kusikiliza Pakua Podcast
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 04h30 - 05h00 TU
    Uchambuzi na makala 15/12 04h30 GMT
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 05h30 - 06h00 TU
    Uchambuzi na makala 15/12 05h30 GMT
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 15h00 - 16h00 TU
    Uchambuzi na makala 15/12 15h00 GMT
Ili Kufurahia kikamilifu maudhui ya multimedia yetu, unahitaji kuwa na Plugin iliyowekwa kwenye kompyuta yako Ili kuingia, unahitaji kuruhusu cookies zote kwa kuseti vizuri Ili kutembelea mtandao, tovuti ya RFI inaenda sambamba na Internet Explorer 8 na + Firefox 10 na +, Safari 3 na +, Chrome 17 na + nk
Afrika
DRC

Nani hasa anaehusika na kifo cha Daktari Richard Mouzoko wa WHO?

media Mwezi March 2019, kituo kinachotoa huduma Butembo kilishambuliwa, kwenye picha askari polisi ashuhudia vilivyoharibika. JOHN WESSELS / AFP

Mahakama ya kijeshi nchini DRCongo inawatuhumu madaktari wanne wa Butembo kwa kuwa miongoni mwa "waandishi wa maadili" wa mauaji ya daktari raia wa Cameruni Richard Mouzoko wa Shirika la Afya Ulimwenguni. Watatu kati yao wamefungwa. Agizo la madaktari wa eneo hilo linatishia "mgomo kavu", pamoja na usafirishaji na vituo vya matibabu kwa ugonjwa wa virusi vya Ebola. Utafiti.

"Tunatarajia baraza la mkoa la agizo la madaktari," anasema Dk Kalima Nzanzu, rais wa baraza la mitaa la Butembo. Ilikuwa katika eneo hili mashariki mwa Kongo ndiko "Dk. Richard" aliuawa mnamo Aprili 19, 2019 wakati wa shambulio la kituo cha afya lililodaiwa kutekelezwa na waasi wa Mai - Mai. Daktari huyu wa Cameruni alikuwa mpya katika eneo la Butembo, aliishi wiki ilikuwa ni wiki chache tu ndio alikuwa amewasili kwa niaba ya Shirika la Afya duniani (WHO). Jiji hilo lilikuwa likishuhudia madhambulizi ya mara kwa mara kwa karibu miezi miwili, kifo chake kilikuwa kilele cha ghasia kuelekea uratibu wa majibu yaliyorithiwa kutoka kwa janga la zamani lililotokea katika sehemu zingine za Kongo. Afrika Magharibi. Makundi haya yenye silaha yalishutumu mawakala hawa kwa "kuunda" Ebola, kwa kujitajirisha kwenye migongo ya wenyeji, walikuwa wameongeza uvamizi dhidi ya vituo vya matibabu na miundo mingine ya kukabiliana na janga lililofikiriwa tangu mwisho wa Julai. kama "dharura ya kimataifa" na WHO.

Tishio la mgomo kavu katika ukanda wa Ebola

Dk Kalima Nzanzu anasubiri. Lakini yeye na wenzake wamepanga kukutana Jumamosi hii saa 9 asubuhi ili kutathmini ufuatiliaji ili kutoa taarifa yao ya mgomo. Baraza la Matibabu la Butembo limetishia "mgomo kavu" ndani ya masaa 48 na taarifa ya tarehe 6 Agosti, 2019 ikiwa haki ya kijeshi haitoi "kutolewa kwa muda" madaktari watatu wa eneo hilo "muhimu kwa majibu" iliyokamatwa kama sehemu ya uchunguzi wa mauaji. Vituo vyote vya afya vitahusika katika Butembo na katika mkoa, "bila kutaja vituo vya usafiri na matibabu kwa Ebola." Hivi ndivyo wenzao huko Goma wangependa kukwepa katikati ya milipuko ya Ebola ambayo imekuwa ikiendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja. Wizi wa Ujumbe wa Umoja wa Mataifa huko Kongo ambao ulikuwa unawapeleka Goma huko Butembo ulipaswa kuahirishwa Jumamosi hii, Agosti 10, 2019. "Tunawasikia, lakini tutafanya hesabu ya upande wetu", anasisitiza Dk Kalima Nzanzu.

Mhemko ni nguvu huko Butembo ambapo mtu anaongea juu ya "njama mpya dhidi ya Nande", moja ya makabila kuu wanaoishi katika maeneo yaliyoathirika, au "dhidi ya mfumo wa afya". Waganga hao wanne, wana wa nchi, wanajulikana katika mkoa huu, kama mratibu wa majibu. "Madaktari Luendo na Mundana walikuwa kwenye timu hiyo hiyo ya upelelezi ambayo walipeleka sampuli sita za kwanza Kinshasa mnamo Julai 29, 2018, ambayo ilionekana kuwa nzuri," wanasema katika wasaidizi wao. Ni ushuru huu ambao ungeruhusu Wizara ya Afya ya Kongo kutangaza kuzuka kwa 1 Agosti. Walikuwa, kulingana na wasaidizi wao, kundi la madaktari wa kienyeji ambao wangependekeza mpango mbadala wa majibu "ambao ulibidi uzingatie masilahi ya jamii". Kwa baraza la mahali la agizo, pamoja na kukamatwa hii, "huduma muhimu" "hukatwa kichwa", kama vile huduma ya kuhamisha damu, kuzuia maambukizi na kudhibiti. Viongozi wake hawaamini katika uwajibikaji wa wenzao na wanasema wameongeza idadi ya kukamatwa na viongozi.

"Madaktari ambao wamejaribu kuharibu majibu"

Korti ya kijeshi ya Kongo imesema imeshikilia watu 54 kuhusiana na shambulio la majibu ya Butembo, kati yao 24 "wamekiri", kutia ndani mtu mmoja aliyemchoma Dk Richard Mouzoko. Kwa mhakiki mkuu wa jeshi, namba 1 mwendesha mashtaka wa jeshi la Kongo, Jenerali Timothé Mukuntu, kesi hiyo ni kubwa: "Tunaangalia kila kitu, lakini hatuwezi kuweka mwitikio wa madaktari ambao walitaka kuharibu rip rip ". Chanzo cha haki ya kijeshi ya Kongo kilisema: "Viongozi wawili wa Mai-Mai na maajenti wawili walioajiriwa kwa majibu, wote waliokamatwa wameshtumu madaktari wawili." Wangekuwa wanawataja Dk John Paul Mundama Witende na Dk Gilbert Kasereka, wenye hoja mbili maarufu katika jibu hilo, hata walishutumiwa kwa kumpa pesa Mai-Mai kushambulia Kituo cha Horizon. Ingekuwa ni wa mwisho, Gilbert Kasereka, ambaye alidai "aliwalaani" madaktari wengine wawili, Hyppolite Kisako Sangala na Dk Aurélien Luendo Paluku, kwa kuwa walishiriki kwenye mikutano "iliyolenga kuwafanya wageni mbali na majibu, wote ambao hawakukuja ya Butembo ".

Katika faili la uchunguzi, ofisi ya mwendesha mashtaka wa jeshi inataja mikutano miwili, moja ya "maandalizi" mnamo Desemba na pili mnamo Januari ambapo madaktari hawa wangeamua kuchukua hatua. Kiongozi wake, Jenerali Timothée Mukuntu anathibitisha: "Wakati wa mikutano hii, kulingana na ushuhuda wa Dk. Kasereka, waliona kuwa kulikuwa na usawa wa matibabu kati ya wafanyikazi na wageni katika mkoa huu na kwamba walilazimika kupeleka hawa madaktari wa kigeni. " Bosi wa sakafu ya jeshi la Kongo anahakikisha kuwa huduma zake zimejaribu kueleweka. "Pia tulikuwa na kesi za madaktari ambao, kwa sababu waliogopa usalama wao, walitoa pesa kidogo kwa Mai-Mai," anasema, akihakikisha kwamba watendaji wote "wamerudishwa". kwa kuzingatia muktadha na hali ya usalama ".

"Mkono mweusi" ku "kukabiliana na mwitikio kwa jamii"

Vikundi hivi vya Mai-Mai vinadhibiti maeneo ambayo maajenti wa jaribio la kujipanga kujisalimisha. Katika asasi ya kiraia ya Butembo, mwanaharakati alielekeza kukamatwa kwa washiriki wawili wa ANR, pamoja na dereva katika shambulio la majibu, kama ushahidi wa ugumu wa uhusiano kati ya vikundi hivi na "milieu". Mmoja wao, mpwa wa mmoja wa viongozi wa kikundi chenye silaha aliyekamatwa, alimtaka amuue Askofu wa Butembo kwa msaada wake wa wizi huo. "Ni kweli kwamba kulikuwa na hasira nyingi dhidi ya rip rip, lakini pia kulikuwa na ujanja mwingi," anasisitiza mwanaharakati huyu.

Kwa upande wa timu ya ulinzi ya madaktari wanne, tumejaa kila kitu, lakini tunakataa "katika hatua hii ya elimu" kuongea hadharani. Wakili analaani "utaratibu usio wa kawaida", na kizuizini cha muda mrefu juu ya "vibali vya kuonekana" tu. Dk Mundana, mmoja wa wahusika wakuu, "hayupo" kutoka Butembo, alikuwa akienda Nairobi kwa sababu za kifamilia. Leo, kulingana na wakili huyu, atakuwa nje ya nchi. Lakini kama wenzake, "aliendelea kufanya kazi ndani ya majibu" baada ya kifo cha Dk Richard Mouzoko na hakuwa na "ugomvi" na mwathiriwa. "Bado itahitajika kwa mwendesha mashtaka wa jeshi kutuelezea kiunga kati ya mikutano hii na mauaji miezi nne baadaye," ameongeza.

Hata habari juu ya yaliyomo kwenye mikutano iliyotajwa na upande wa mashtaka inakataliwa. "Kulikuwa na madaktari wanne, wafanyikazi wa afya wanane na wawakilishi kutoka wakurugenzi wa afya wa mkoa katika moja ya mikutano hii na tunataka kutufanya tuamini kwamba ilikuwa kituo cha shughuli dhidi ya majibu." Kulingana na upande wa utetezi, wakati wa makabiliano ya kwanza kati ya Dk Kasereka na wenzake wiki hii, daktari "hakujarudia tuhuma hizo" kama zile zilizomo kwenye faili la uchunguzi na "hakuna mtuhumiwa mwingine ambaye imewasilishwa ".

Madaktari wengine watatu wanakataa kwamba wamejaribu kuleta majibu. Mwanachama wa familia anakiri kwamba kuna "kutoridhika kati ya wafanyikazi wa afya", pamoja na madaktari hawa, juu ya usawa wa matibabu na kwa upana zaidi juu ya mkakati wa kukabiliana na jamii. "Lakini ni madaktari waliowekwa rasmi na wanaotambuliwa, sio vitunguu wanaofikiria kupata chochote kwa kushambulia vituo vya afya au madaktari wa kigeni. "Inasisitiza hii karibu na madaktari waliochukiwa. Alimalizia kwa kuugua: "Kuamini kuwa kuna mkono mweusi ambao unatafuta kudhoofisha mwitikio na kupinga jamii."

 
Samahani, mwunganisho na sava umeshindikana