Kusikiliza Pakua Podcast
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 04h30 - 05h00 TU
    Uchambuzi na makala 16/09 04h30 GMT
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 05h30 - 06h00 TU
    Uchambuzi na makala 15/09 05h30 GMT
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 15h00 - 16h00 TU
    Uchambuzi na makala 15/09 15h00 GMT
Ili Kufurahia kikamilifu maudhui ya multimedia yetu, unahitaji kuwa na Plugin iliyowekwa kwenye kompyuta yako Ili kuingia, unahitaji kuruhusu cookies zote kwa kuseti vizuri Ili kutembelea mtandao, tovuti ya RFI inaenda sambamba na Internet Explorer 8 na + Firefox 10 na +, Safari 3 na +, Chrome 17 na + nk
Afrika

Malawi: Upinzani wakataa kutambua matokeo, Mutharika ataka umoja

media Rais wa Malawi, Peter Mutharika ambaye ameshinda uchaguzi kwa muhula wa pili, picha kutoka maktaba:: 14 November 2013 AFP/Amos Gumulira

Chama kikuu cha upinzani nchini Malawi kimeenda mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzu mkuu wa urais wa Mei 21, chama hicho kikisema kulikuwa na dosari nyingi wakati wa uchaguzi.

Lazarus Chakwera, kiongozi wa chama cha Malawi Congress, amesema ni lazima kuwa na uwajibikaji kutokana na baadhi ya watu kukiuka waziwazi sheria za uchaguzi.

"Ni mfumo wa uchaguzi ambao maofisa wa tume wanaweza kutumia wino maalumu katika kufuta matokeo ya kwenye karatasi halisi nchi nzima....na bado watu wasichukuliwe hatua," alisema Chakwera.

Chakwera ambaye aliapata asilimia 35.41 ya kura zote, alishindwa na rais Peter Mutharika ambaye alishinda uchaguzi huo kwa kupata asilimia 38.57 huku wakitenganishwa na kura laki moja na elfu hamsini pekee.

Wakati huu upinzani ukipinga matokeo ya uchaguzi, rais Mutharika baada ya kuapishwa Jumanne ya wiki hii, aliwataka wanasiasa wa upinzani kukubali kushindwa na kuijenga nchi yao.

Mutharika alitumia hotuba yake kuwataka wanasiasa wa upinzani kuungana na kumsaidia kuijenga upya Malawi aliyosema imeendelea kukabiliwa na changamoto za kiuchumi.

"Ni muda wa kusonga. Hakuna muda wa kupigana. Kuna muda wa kuungana, kuungana na kuiendeleza nchi," alisema Mutharika wakati akiwahutubia maelfu ya wafuasi wake kwenye uwanja wa Kamuzu mjini Blantyre.

Rais Mutharika kwa upande wake ametupilia mbali madai ya upinzani, akisema waangalizi wa kimataifa waliutaja uchaguzi wa Mei 21 kama ulikuwa uchaguzi huru na wa haki.

"Ni ushindi kwa utawala wa sheria na demokrasia. Demokrasia imeshinda," alisema rais Mutharika.

Kwa upande wake mgombea mwingine wa upinzani Saulos Chilima ambaye alikuwa makamu wa rais wa Mutharika wakati wa muhula wake wa kwanza, alipata asilimia 20.24 ya kura zote, akiwa amejiondoa kwenye chama tawala kuwania urais.

Yeye kwa upande wake alikubali kushindwa na kumpongeza bosi wake wa zamani kwa ushindi.

Kuhusu mada hiyo hiyo
 
Samahani, mwunganisho na sava umeshindikana