Kusikiliza Pakua Podcast
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 04h30 - 05h00 TU
    Uchambuzi na makala 26/03 04h30 GMT
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 05h30 - 06h00 TU
    Uchambuzi na makala 26/03 05h30 GMT
  • Sikiliza taarifa za habari zilizopita 15h00 - 16h00 TU
    Uchambuzi na makala 26/03 15h00 GMT
Ili Kufurahia kikamilifu maudhui ya multimedia yetu, unahitaji kuwa na Plugin iliyowekwa kwenye kompyuta yako Ili kuingia, unahitaji kuruhusu cookies zote kwa kuseti vizuri Ili kutembelea mtandao, tovuti ya RFI inaenda sambamba na Internet Explorer 8 na + Firefox 10 na +, Safari 3 na +, Chrome 17 na + nk
Afrika

Togo: Kanisa zahamasisha raia kudai mageuzi

media Askofu Nicodème Barrigah, Mwenyekiti wa Tume ya ukweli, sheria na maridhiano nchini Togo. cvjr.org/

Maaskofu na wachungaji nchini Togo wamewataka wanasiasa kurejelea mchakato wa mazungumzo wakati wa mkutano uliofanyika Oktoba 1 mwaka 2014 mjini Lomé. Upinzani na utawala hawajaafikiana kuhusu mageuzi ambayo yanatakiwa kufanyika kwenye Katiba ya nchi, hususan suala la mihula ya rais.

Kwa muda wa miaka minane sasa mvutano ulikua bado ukiendelea kati ya utawala na upinzani. Upinzani unaomba kuweko na nia madhubuti yake na serikali kwa kuzingatia maslahi ya taifa.

Katika wito huo wa pamoja uliyosainiwa na naibu kiongozi wa Baraza kuu la maaskofu nchini Togo, wawakilishi wa Kanisa za kiinjili na madhehebu mengine nchini Togo wameelezea kushangazwa na msimamo wa Bunge la Togo la kutupilia mbali uwezekano wa kuidhinisha mswada wa Katiba ya taifa hilo.

Mkataba wa kisiasa uliyosaniwa kati ya utawala na upinzani mwaka 2006, unaomba kuweko na mageuzi ya kikatiba yatakayo ridhiwa na makundi yote kwa lengo la kudumisha mchakato wa kuendeleza demokrasia.

Katika mageuzi hayo kuna kuweka kikomo kwenye mihula ambayo rais anatakiwa kuwa madarakani na kuandaa awamu mbili wakati wa uchaguzi wa rais, jambo ambalo halijafanyika tangu kufanyike marekebisho ya Katiba Desemba mwaka 2002. kwa mujibu wa viongozi hao wa kidini walioweka saini zao kwenye waraka huo, ni jambo ambalo halieleweki, na linakuja kudhorotesha makubaliano yaliyoafikiwa na wanasiasa.

Viongozi hao wa kidini wameelezea masikitiko yao kuona baada ya Bunge kutupilia mbali mswada huo wa marekebisho ya Katiba, hakuna jambo lilichofanyika ili kupatia ufumbuzi suala hilo muhimu kwa hatma ya taifa la Togo. Maskofu na wachungaji hao wamemtolea wito rais wa Jamhuri, serikali, Spika wa Bunge na upinzani kuandaa mageuzi kwenye Bunge la taifa hilo kwa minajili ya kuondoa kasoro ambayo inaweza kujitokeza kwa wakati wowote katika uchaguzi wa rais unatazamiwa kufanyika mwaka 2016.

 
Samahani, mwunganisho na sava umeshindikana